Nắng nóng kéo dài, thời gian dùng máy tính tăng mạnh, cộng với việc người Việt ngày càng quan tâm tới sức khỏe đôi mắt khiến nhu cầu tròng đổi màu tăng vọt. Nhưng giá thì trải dài từ chỉ vài trăm nghìn cho tới hơn chục triệu một cặp, khiến không ít người mua bối rối.
Trong bài này, tôi sẽ phân tích 10 dòng tròng đổi màu đáng cân nhắc nhất hiện nay, xếp từ rẻ tới đắt, kèm bảng so sánh chi tiết để bạn nhìn ra ngay sự khác biệt giữa từng phân khúc.
Tròng Kính Đổi Màu Là Gì? Cơ Chế Hoạt Động Ra Sao?
Tròng kính đổi màu, hay còn gọi là tròng photochromic, là loại tròng có khả năng tự chuyển từ trạng thái trong suốt sang sẫm màu khi tiếp xúc với tia cực tím (UV) từ ánh nắng mặt trời. Khi vào trong nhà hoặc nơi không có tia UV, tròng sẽ tự phai về lại trạng thái trong suốt ban đầu.
Cơ chế này dựa trên các phân tử nhạy UV được tích hợp vào tròng kính. Khi tia UV chiếu vào, các phân tử này thay đổi cấu trúc và hấp thụ ánh sáng, tạo ra hiệu ứng sẫm màu. Hết tia UV, phân tử trở lại trạng thái ban đầu và tròng kính lại trong suốt.
Hiện nay trên thị trường có hai công nghệ sản xuất tròng đổi màu phổ biến:
| Tiêu chí | Nhuộm bề mặt (Surface Coating) | Trộn nguyên khối (In-Mass) |
|---|---|---|
| Cách sản xuất | Phun chất đổi màu lên bề mặt tròng | Trộn chất đổi màu vào nguyên liệu trước khi đúc |
| Độ bền màu | 1 đến 2 năm | 3 đến 5 năm |
| Tốc độ đổi màu | Chậm hơn | Nhanh hơn |
| Đổi màu đều | Có thể không đều ở rìa | Đều khắp bề mặt tròng |
| Giá thành | Rẻ | Cao hơn 30 đến 50% |
| Phân khúc tiêu biểu | Tròng giá rẻ dưới 1 triệu | KAVI, Transitions, Zeiss |
Hiểu được sự khác biệt này, bạn sẽ thấy vì sao cùng là “tròng đổi màu” nhưng giá có thể chênh nhau gấp 10 lần.
7 Tiêu Chí Tôi Dùng Để Đánh Giá Trong Bài Viết Này
Để đảm bảo so sánh khách quan, tôi đánh giá 10 sản phẩm dưới đây theo 7 tiêu chí kỹ thuật cụ thể:
- Tốc độ đổi màu khi ra nắng: tính bằng giây, càng nhanh càng tốt
- Tốc độ phai màu khi vào trong nhà: tính bằng phút, càng nhanh càng đỡ vướng tầm nhìn
- Độ truyền quang khi trong suốt: tỷ lệ phần trăm ánh sáng đi qua tròng, lý tưởng từ 98% trở lên
- Chiết suất: từ 1.50 đến 1.74, chỉ số càng cao tròng càng mỏng
- Công nghệ tích hợp: chống ánh sáng xanh, chống tia UV, phi cầu, lớp phủ chống xước
- Chính sách bảo hành: thời gian bảo hành lớp phủ và chính sách đổi trả
- Giá thực tế tại Việt Nam: giá tham khảo tại các cửa hàng kính thuốc lớn
Bảng Tổng Hợp Nhanh Top 10 Tròng Đổi Màu
| STT | Tên tròng | Thương hiệu | Xuất xứ | Chiết suất | Khoảng giá (VNĐ/cặp) |
|---|---|---|---|---|---|
| 1 | KAVI X6 BLUE GEN2 PHOTOCHROMIC 1.61 | KAVI | Hàn Quốc, Việt Nam | 1.61 | 1.000.000 đến 1.300.000 |
| 2 | Chemi U2 Photogray 1.56 | Chemi | Hàn Quốc | 1.56 | 800.000 đến 1.000.000 |
| 3 | Elements Blue UV Cut Photo Grey 1.56 | Elements | Singapore | 1.56 | 1.100.000 đến 1.300.000 |
| 4 | Kodak PhotoFusion 1.60 | Kodak | Mỹ (sản xuất tại Hàn Quốc) | 1.60 | 1.500.000 đến 2.000.000 |
| 5 | Essilor Transitions Classic 1.56 | Essilor | Pháp | 1.56 | 1.980.000 đến 2.500.000 |
| 6 | Hoya Sensity 2 chiết suất 1.55 | Hoya | Nhật Bản | 1.55 | 2.500.000 đến 3.500.000 |
| 7 | Zeiss PhotoFusion X 1.50 | Zeiss | Đức | 1.50 | 3.500.000 đến 4.500.000 |
| 8 | Essilor Transitions Signature GEN 8 1.60 | Essilor | Pháp | 1.60 | 7.180.000 (giá niêm yết Bello) |
| 9 | Essilor Transitions XTRActive 1.60 | Essilor | Pháp | 1.60 | 9.480.000 (giá niêm yết Bello) |
| 10 | Essilor Transitions Signature GEN 8 1.67 | Essilor | Pháp | 1.67 | 8.580.000 (giá niêm yết Bello) |
Phân Tích Chi Tiết Từng Sản Phẩm
KAVI X6 BLUE GEN2 PHOTOCHROMIC 1.61
Đây là dòng tròng kính tích hợp toàn diện nhất trong tầm giá phổ thông tại Việt Nam hiện nay. Sản phẩm được KAVI nghiên cứu và sản xuất với mục tiêu cụ thể: phục vụ nhóm người vừa làm việc trong nhà với máy tính, vừa thường xuyên di chuyển ra đường ban ngày.
Thông số kỹ thuật:
- Thương hiệu: KAVI
- Chiết suất: 1.61, mỏng nhẹ hơn 40% so với tròng thường
- Độ cận khả dụng: Plano (0.00) đến -6.00
- Độ loạn khả dụng: đến -2.00
- Kích thước phôi: 75mm
- Chỉ số Abbe: 40
- Độ truyền quang khi trong suốt: 99%
- Tốc độ đổi màu khi ra nắng: 5 giây
- Khả năng giảm chói tối đa: 90%
- Bảo hành: 12 tháng lớp phủ chính hãng
- Đổi trả: miễn phí trong 30 ngày
Điểm mạnh đáng kể nhất của dòng tròng này là công nghệ FAST TRANSITION độc quyền, cho phép tròng chuyển sang trạng thái sẫm màu chỉ sau 5 giây. Tròng còn được trang bị công nghệ Light Balance giúp tự cân bằng sáng, không quá tối khi vào bóng râm và không quá chói khi ra nắng gắt. Khi đi xe ban đêm, công nghệ Anti-Glare giúp giảm 5 đến 10% độ chói từ đèn xe ngược chiều.
Lớp phủ X6 BLUE phủ kép hai mặt là điểm khiến tròng này đáng tiền. Lớp phủ chống xước, chống bám nước, chống bám vân tay, chống tia UV, và chống ánh sáng xanh mạnh gấp 6 lần tròng thông thường. Công nghệ KAVI BLUE GEN2 kết hợp BLUE CUT và BLUE CONTROL, chặn ánh sáng xanh có hại nhưng vẫn cho ánh sáng xanh có lợi đi qua mà không làm tròng bị ngả vàng.
So sánh KAVI với hai đối thủ cùng phân khúc dưới 1.5 triệu:
| Tiêu chí | KAVI X6 BLUE GEN2 PHOTOCHROMIC 1.61 | Chemi U2 Photogray 1.56 | Elements Blue UV Cut Photo Grey 1.56 |
|---|---|---|---|
| Chiết suất | 1.61, mỏng hơn 40% | 1.56 | 1.56 |
| Tốc độ đổi màu | 5 giây | 15 đến 20 giây | 15 giây |
| Chống ánh sáng xanh | Có (BLUE GEN2) | Không | Có (Blue UV Cut) |
| Lớp phủ chống xước | SHMC hai mặt | HMC một mặt | HMC |
| Công nghệ phi cầu ASP | Có | Không | Có |
| Bảo hành lớp phủ | 12 tháng | 6 đến 12 tháng | 12 tháng |
| Giá (VNĐ) | 1.000.000 đến 1.300.000 | 828.000 đến 1.000.000 | 1.180.000 đến 1.300.000 |
Phù hợp với: dân văn phòng, kiến trúc sư, designer, sinh viên cần cả tính năng đổi màu lẫn chống ánh sáng xanh trong cùng một cặp tròng, ưu tiên độ mỏng của tròng.
Chemi U2 Photogray 1.56
Đây là dòng tròng đổi màu phổ thông nhất tại Việt Nam, đến từ tập đoàn Chemi Lens Hàn Quốc với hơn 30 năm kinh nghiệm. Tròng được sản xuất bằng công nghệ trộn phôi nguyên khối khi đổ khuôn.
Thông số kỹ thuật:
- Xuất xứ: Hàn Quốc
- Chiết suất: 1.56, có phiên bản 1.60
- Đổi màu chuyển sang màu xám khói
- Tốc độ đổi màu: khoảng 15 đến 20 giây
- Công nghệ sản xuất: trộn phôi nguyên khối
- Chất liệu: Medium Index Plastic
- Bảo hành lớp phủ: 6 đến 12 tháng tùy đại lý
Ưu điểm lớn nhất của Chemi là giá rẻ, độ phổ biến cao và dễ kiếm tại hầu hết cửa hàng kính thuốc. Nhược điểm là chỉ có một màu đổi (xám khói), không tích hợp chống ánh sáng xanh, và chiết suất 1.56 còn dày khi độ cận từ 3 độ trở lên.
Phù hợp với: học sinh, sinh viên ngân sách hạn chế, người chỉ cần chức năng đổi màu đơn thuần.
Elements Blue UV Cut Photo Grey 1.56
Elements là thương hiệu Singapore, định vị giữa Chemi và các thương hiệu lớn của Pháp Đức Nhật. Đây là một trong số ít tròng đổi màu phân khúc dưới 1.3 triệu có tích hợp chống ánh sáng xanh.
Thông số kỹ thuật:
- Xuất xứ: Singapore
- Chiết suất: 1.56
- Tốc độ đổi màu: khoảng 15 giây
- Tích hợp chống ánh sáng xanh (Blue UV Cut)
- Đổi màu chuyển sang xám khói (Photo Grey)
- Bảo hành lớp phủ: 12 tháng
Điểm hấp dẫn của Elements là kết hợp được hai tính năng đổi màu và chống ánh sáng xanh ở mức giá hợp lý. Tuy nhiên về độ bền lớp phủ và chiết suất, sản phẩm này không sánh được với KAVI 1.61.
Phù hợp với: người tìm tròng đa năng giá rẻ, không yêu cầu cao về độ mỏng.
Kodak PhotoFusion 1.60
Kodak là thương hiệu Mỹ có lịch sử lâu đời, dòng PhotoFusion được Signet Armorlite sản xuất theo bản quyền.
Thông số kỹ thuật:
- Xuất xứ: thương hiệu Mỹ, sản xuất tại Hàn Quốc
- Chiết suất: có 1.50, 1.56, 1.60, 1.67
- Tốc độ đổi màu: 10 đến 15 giây
- Công nghệ: tích hợp nguyên khối
- Có phiên bản kết hợp với chống ánh sáng xanh
- Bảo hành lớp phủ: 12 tháng (chương trình 102 tại Việt Nam)
Kodak có tốc độ phai màu trong nhà nhanh hơn Chemi đáng kể. Đây là điểm cộng cho người không muốn nhìn qua tròng còn tối khi đột ngột vào phòng. Hệ thống phân phối tại Việt Nam khá rộng.
Phù hợp với: người dùng phổ thông muốn nâng cấp nhẹ từ Chemi, cần độ mỏng cao hơn.
Essilor Transitions Classic 1.56
Đây là dòng tròng đổi màu giá thấp nhất trong portfolio Transitions của Essilor tại Việt Nam. Tròng này sử dụng công nghệ Transitions thế hệ cũ, không phải GEN 8 hay GEN S.
Thông số kỹ thuật:
- Xuất xứ: Pháp
- Chiết suất: 1.56 ASP (phi cầu)
- Hai màu đổi: xám khói và nâu trà
- Có lớp phủ Crizal Easy UV chống tia UV cơ bản
- Tích hợp lọc ánh sáng xanh tím cơ bản
- Bảo hành lỗi nhà sản xuất: 6 tháng
- Giá niêm yết tại Bello: 1.980.000đ
Đây là cách tiếp cận giá tốt nhất với thương hiệu Transitions. Tuy nhiên hiệu năng đổi màu và tốc độ phai chậm hơn đáng kể so với phiên bản Signature GEN 8.
Phù hợp với: người ưu tiên thương hiệu Essilor nhưng ngân sách dưới 2.5 triệu.
Hoya Sensity 2 chiết suất 1.55
Hoya là thương hiệu Nhật Bản nổi tiếng về chất lượng quang học. Sensity 2 là thế hệ thứ hai của dòng tròng đổi màu Sensity, ra mắt từ 2021.
Thông số kỹ thuật:
- Xuất xứ: Nhật Bản
- Chiết suất: 1.50, 1.55, 1.60, 1.67
- Ba màu đổi: Silver Grey, Bronze Brown, Emerald Green
- Công nghệ Stabilight đảm bảo hiệu suất ổn định ở các nhiệt độ
- Tốc độ phai nhanh gần gấp đôi so với Sensity 1 (khoảng 42% nhanh hơn)
- Lớp phủ Super HiVision chống xước gấp 5 lần lớp phủ tiêu chuẩn
- Bảo hành lớp phủ: 12 tháng
Hoya Sensity 2 nổi bật ở khoản ổn định nhiệt độ. Trong điều kiện nóng ẩm như Việt Nam, nhiều tròng đổi màu không đậm bằng khi ở khí hậu mát. Công nghệ Stabilight giúp khắc phục vấn đề này.
Phù hợp với: người ưu tiên chất lượng quang học Nhật Bản, hay đi du lịch hoặc làm việc ngoài trời nắng nóng.
Zeiss PhotoFusion X 1.50
Zeiss là đối thủ trực tiếp của Essilor, đến từ Đức. PhotoFusion X là thế hệ mới ra mắt năm 2022, có nhiều cải tiến đáng kể.
Thông số kỹ thuật:
- Xuất xứ: Đức
- Chiết suất: 1.50, 1.60, 1.67, 1.74
- Bảy màu tùy chọn: Grey, Extra Grey, Pro Grey, Brown, Pro Brown, Pioneer, Blue
- Tốc độ đổi màu: 15 giây để đậm và giảm chói hiệu quả
- Tốc độ phai: nhanh hơn 80% so với thế hệ PhotoFusion cũ, phai về 80% trong suốt nhanh gấp 2.5 lần đối thủ phổ biến (Transitions)
- Đậm hơn 26% so với PhotoFusion cũ
- Tích hợp công nghệ BlueGuard chặn 50% ánh sáng xanh trong nhà, 94% khi đậm màu ngoài trời
- Chặn 100% tia UV ở mọi trạng thái
- Bảo hành: 24 tháng
Đây là dòng tròng đổi màu có thông số kỹ thuật ấn tượng nhất nhóm 4 đến 5 triệu. Điểm vượt trội là tốc độ phai cực nhanh, một trong những vấn đề lớn nhất mà người dùng tròng đổi màu phàn nàn (theo nghiên cứu nội bộ của Zeiss năm 2021).
Phù hợp với: người liên tục ra vào giữa trong nhà và ngoài trời, ưu tiên thương hiệu Đức.
Essilor Transitions Signature GEN 8 1.60
Đây là dòng Transitions bán chạy nhất toàn cầu. GEN 8 ra mắt từ 2019, được Essilor quảng bá là Transitions nhanh nhất tới thời điểm đó.
Thông số kỹ thuật:
- Xuất xứ: Pháp
- Chiết suất: 1.50, 1.59 (Airwear chống vỡ), 1.60, 1.67
- Bảy màu tùy chọn: Khói, Nâu Trà, Xanh Graphite, Xanh Sapphire, Hổ Phách, Ngọc Lục Bảo, Thạch Anh Tím
- Tốc độ đổi màu sang category 3: nhanh hơn 30% so với Transitions Signature cũ
- Tốc độ phai về trong suốt: nhanh hơn 35% so với Signature cũ (khoảng 5 phút phai về 70%)
- Chặn 100% tia UVA và UVB
- Chặn tối thiểu 20% ánh sáng xanh có hại trong nhà, 87% ngoài trời
- Khả năng đổi màu gần như không thay đổi sau 4 năm sử dụng
- Bảo hành lỗi nhà sản xuất: 6 tháng
- Giá niêm yết Bello: chiết suất 1.60 là 7.180.000đ, chiết suất 1.67 là 8.580.000đ
Lưu ý quan trọng: Essilor đã ra mắt thế hệ kế tiếp là Transitions GEN S từ 2024 với tốc độ phai dưới 2 phút (cải thiện đáng kể so với GEN 8). Tại Việt Nam hiện cả hai phiên bản đều đang được phân phối.
Phù hợp với: người muốn dùng thương hiệu Transitions được công nhận toàn cầu, có ngân sách 7 triệu trở lên.
Essilor Transitions XTRActive 1.60
Phiên bản đặc biệt của Transitions với khả năng đổi màu mạnh hơn và đặc biệt là đổi màu được cả sau kính chắn gió ô tô.
Thông số kỹ thuật:
- Xuất xứ: Pháp
- Chiết suất: 1.50, 1.59, 1.60, 1.67
- Ba màu đổi: Khói, Nâu Trà, Xanh Graphite
- Đặc điểm độc đáo: đổi màu được cả sau kính chắn gió ô tô (do nhạy với ánh sáng khả kiến, không chỉ riêng UV)
- Có màu nhẹ ngay cả khi ở trong nhà (không hoàn toàn trong suốt)
- Đổi sang màu đậm hơn Signature GEN 8 khi ra nắng
- Bảo hành lỗi nhà sản xuất: 6 tháng
- Giá niêm yết Bello: chiết suất 1.60 là 9.480.000đ
Đây là lựa chọn duy nhất trong các tròng đổi màu phổ biến tại Việt Nam đổi màu được trong xe ô tô. Nhược điểm là tròng không trong hoàn toàn khi ở trong nhà, có thể gây bất tiện cho người làm việc văn phòng cả ngày.
Phù hợp với: tài xế lái xe đường dài ban ngày, người làm việc ngoài trời nhiều.
Essilor Transitions Signature GEN 8 chiết suất 1.67
Cùng công nghệ Transitions Signature GEN 8 nhưng nâng cấp chiết suất lên 1.67, dành riêng cho người cận từ 5 độ trở lên.
Thông số kỹ thuật:
- Xuất xứ: Pháp
- Chiết suất: 1.67 (mỏng hơn đáng kể so với 1.60)
- Bảy màu tùy chọn tương tự GEN 8 1.60
- Toàn bộ thông số đổi màu, phai màu giống Signature GEN 8
- Bảo hành lỗi nhà sản xuất: 6 tháng
- Giá niêm yết Bello: 8.580.000đ
Đây là lựa chọn cho người vừa muốn dùng Transitions vừa cần độ mỏng cao. Nếu cận trên 7 độ thì cần lên chiết suất 1.74 (giá hơn 10 triệu/cặp).
Phù hợp với: người cận trung bình đến cao (5 đến 7 độ), ưu tiên thẩm mỹ và thương hiệu.
Bảng So Sánh Tổng Quan Top 10 Theo Tiêu Chí Kỹ Thuật
| Sản phẩm | Tốc độ đổi màu | Chống ánh sáng xanh | Chiết suất | Số màu đổi |
|---|---|---|---|---|
| KAVI X6 BLUE GEN2 PHOTOCHROMIC | 10 giây | Có | 1.61 | 1 (xám) |
| Chemi U2 Photogray | 15 đến 20 giây | Có | 1.56 | 1 (xám) |
| Elements Blue UV Cut | 15 giây | Có | 1.56 | 1 (xám) |
| Kodak PhotoFusion | 10 đến 15 giây | Tùy chọn | 1.60 | 1 (xám/nâu) |
| Essilor Transitions Classic | 20 giây | Có | 1.56 | 2 (xám, nâu) |
| Hoya Sensity 2 | 15 giây | Có | 1.55 | 3 (xám, nâu, lục) |
| Zeiss PhotoFusion X | 15 giây | Có | 1.50 | 7 (đa dạng) |
| Essilor Transitions GEN 8 1.60 | 25 giây | Có | 1.60 | 7 |
| Essilor XTRActive | 30 giây | Có | 1.60 | 3 |
| Essilor Transitions GEN 8 1.67 | 25 giây | Có | 1.67 | 7 |
Nên Chọn Tròng Đổi Màu Nào Theo Ngân Sách Và Nhu Cầu?
Sau khi đã xem qua 10 sản phẩm, đây là bảng gợi ý giúp bạn khoanh vùng nhanh:
| Ngân sách | Đối tượng phù hợp nhất | Đề xuất |
|---|---|---|
| Dưới 1 triệu | Học sinh, sinh viên ngân sách hạn chế | Chemi U2 Photogray |
| 1 đến 1.5 triệu | Dân văn phòng cần cả chống ánh sáng xanh và đổi màu, ưu tiên độ mỏng | KAVI X6 BLUE GEN2 PHOTOCHROMIC 1.61 |
| 1.5 đến 2.5 triệu | Người ưu tiên thương hiệu lớn ngân sách hạn chế | Kodak PhotoFusion, Essilor Transitions Classic |
| 2.5 đến 4 triệu | Người ưu tiên chất lượng quang học ổn định | Hoya Sensity 2 |
| 4 đến 7 triệu | Người cần tốc độ phai nhanh, lựa chọn màu đa dạng | Zeiss PhotoFusion X |
| Trên 7 triệu | Độ cận cao, tài xế, hoặc dùng đa tròng | Essilor Transitions GEN 8, XTRActive |
Điểm tôi muốn nhấn mạnh: nếu bạn vừa làm việc với máy tính nhiều, vừa hay ra ngoài ban ngày, thì việc chọn tròng kết hợp đổi màu và chống ánh sáng xanh sẽ tiết kiệm hơn nhiều so với mua hai cặp kính riêng biệt. Trong phân khúc kết hợp này, KAVI X6 BLUE GEN2 PHOTOCHROMIC là lựa chọn hiếm hoi dưới 1.5 triệu mà vẫn có chiết suất 1.61. Các thương hiệu khác có tính năng tương đương đều ở mức 3 triệu trở lên.
Câu Hỏi Thường Gặp Về Tròng Kính Đổi Màu

Tròng đổi màu dùng được trong bao lâu?
Tuổi thọ trung bình của tròng đổi màu là 2 đến 3 năm. Theo công bố của Essilor, Transitions Signature GEN 8 giữ được khả năng đổi màu gần như không thay đổi sau 4 năm. Hoya Sensity 3 thì cải thiện độ bền màu gấp 4 lần so với đối thủ. Tròng nhuộm bề mặt giá rẻ thường giảm hiệu quả đổi màu sau 1 đến 2 năm.
Tròng đổi màu có đổi màu trong xe ô tô không?
Hầu hết tròng đổi màu thông thường không đổi màu khi ngồi trong xe vì kính chắn gió ô tô đã chặn gần như toàn bộ tia UV. Chỉ có dòng đặc biệt như Essilor Transitions XTRActive là đổi màu được trong xe nhờ nhạy cảm với cả ánh sáng khả kiến.
Có nên kết hợp tròng đổi màu với chống ánh sáng xanh không?
Rất nên, nhất là với người làm việc văn phòng. Khi ở trong nhà tròng vẫn cần chống ánh sáng xanh từ màn hình, còn khi ra nắng tròng tự đổi sang sẫm màu. Đây là lý do KAVI thiết kế dòng X6 BLUE GEN2 PHOTOCHROMIC tích hợp cả hai chức năng trong cùng một tròng. Zeiss PhotoFusion X cũng tích hợp công nghệ BlueGuard chặn 50% ánh sáng xanh trong nhà và 94% khi đậm màu ngoài trời.
Tròng đổi màu của KAVI khác gì so với Transitions?
Khác biệt chính nằm ở giá thành và mức độ tích hợp công nghệ trong tầm giá đó. KAVI X6 BLUE GEN2 PHOTOCHROMIC có giá khoảng 1 đến 1.3 triệu, đã tích hợp sẵn chống ánh sáng xanh BLUE GEN2 và chiết suất 1.61. Trong khi đó Transitions Signature GEN 8 chiết suất 1.60 có giá niêm yết hơn 7 triệu tại đại lý ủy quyền. Tốc độ đổi màu của KAVI cũng nhanh hơn theo công bố nhà sản xuất. Đổi lại, Transitions có lợi thế thương hiệu toàn cầu, lịch sử công nghệ lâu đời hơn, và hệ sinh thái đa dạng hơn (đa tròng, hai tròng, các phiên bản XTRActive cho lái xe).
Làm sao phân biệt tròng đổi màu thật và giả?
Có 3 cách kiểm tra nhanh: yêu cầu cửa hàng cho xem chứng nhận xuất xứ và bảo hành chính hãng, kiểm tra tốc độ đổi màu bằng cách đưa tròng ra ánh nắng trong 10 đến 15 giây để xem có đổi màu rõ rệt không, và mua tại đại lý ủy quyền chính hãng có tên trong danh sách công khai của hãng.
Kết Luận
Chọn tròng đổi màu không nên chỉ nhìn vào giá. Một cặp tròng 800.000đ có thể nghe hấp dẫn, nhưng nếu đổi màu chậm 20 giây, không có chống ánh sáng xanh, và bảo hành chỉ 6 tháng, thì về lâu dài bạn vẫn phải tốn tiền mua thêm cặp kính khác để bảo vệ mắt khỏi màn hình.
Ngược lại, chi quá tay vào dòng Transitions chiết suất 1.67 khi độ cận chỉ 2 đến 3 độ cũng là lãng phí. Phù hợp với nhu cầu mới là yếu tố quan trọng nhất.
Trong tầm giá 1 đến 1.5 triệu, tròng KAVI X6 BLUE GEN2 PHOTOCHROMIC 1.61 là lựa chọn tôi tin tưởng với tư cách CEO. Sản phẩm tích hợp đồng thời ba lớp công nghệ mà các đối thủ cùng tầm giá không có: đổi màu nhanh 5 giây, chống ánh sáng xanh BLUE GEN2, lớp phủ X6 hai mặt. Bảo hành 12 tháng và đổi trả 30 ngày giúp bạn yên tâm khi sử dụng.
Để được đo mắt chuẩn xác và tư vấn miễn phí, bạn có thể tới các đại lý kính thuốc ủy quyền của KAVI trên toàn quốc, hoặc liên hệ trực tiếp qua website kinhmatkavi.vn để biết địa điểm gần bạn nhất.












